ĐBP - Sau hơn 2 ngày nỗ lực tìm kiếm 5 nạn nhân bị mất tích do trận lũ quét xảy ra rạng sáng ngày 25/7 tại xã Mường Pồn, đến 11 giờ ngày 27/7, lực lượng Công an huyện Mường Chà phối hợp chính quyền các xã Huổi Mí, Na Sang (huyện Mường Chà) đã phát hiện, trục vớt được 1 thi thể tại khu vực lòng hồ Long Tạo, xã Huổi Mí.
ĐBP - Thực hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, tri ân những anh hùng liệt sĩ đã ngã xuống vì độc lập, tự do cho dân tộc, tỉnh Điện Biên đã quan tâm, dành nguồn lực để chăm sóc, tôn tạo, nâng cấp các công trình ghi danh liệt sĩ, nghĩa trang liệt sĩ và từng phần mộ liệt sĩ.
ĐBP - Chia sẻ khó khăn, mất mát với người dân bị ảnh hưởng do lũ quét tại xã Mường Pồn (huyện Điện Biên), sáng nay (27/7) Đoàn công tác Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh do đồng chí Nguyễn Ngọc Lương, Bí thư Thường trực Trung ương Đoàn, Chủ tịch Trung ương Hội LHTN Việt Nam làm trưởng đoàn và các đơn vị phối hợp đã tổ chức tặng quà hỗ trợ nhân dân xã Mường Pồn. Cùng đi với đoàn đông tác có đồng chí Giàng Thị Hoa, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh.
Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7) là ngày kỷ niệm thiêng liêng, mang đậm tính nhân văn cao cả của dân tộc Việt Nam, là dịp để toàn Đảng, toàn dân và toàn quân ta bày tỏ lòng biết ơn, tri ân sự hy sinh vô cùng to lớn của các Anh hùng, liệt sĩ, thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công với cách mạng.
Những ngày qua, bão số 2 đã gây ra nhiều thiệt hại về người và tài sản tại các tỉnh: Điện Biên, Sơn La, Lào Cai, Hòa Bình, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định, Thái Bình, Thanh Hóa, Nghệ An và thành phố Hà Nội. Hiện các địa phương đang tập trung triển khai các biện pháp ứng phó, hỗ trợ người dân khắc phục hậu quả.
Vấn đề kỳ này
ĐBP - Với đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, những năm qua, phong trào “Đền ơn đáp nghĩa” luôn được Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân các dân tộc tỉnh Điện Biên quan tâm thực hiện với nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa. Qua đó, thể hiện sự tri ân sâu sắc với các anh hùng, liệt sĩ, các thương binh, bệnh binh, gia đình có công với cách mạng...
ĐBP - Kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), tối nay (26/7), Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh chủ trì phối hợp với Tổng Cục chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, UBND tỉnh Điện Biên tổ chức lễ thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang liệt sĩ Độc Lập (huyện Điện Biên).
ĐBP - Sau khi nắm được thông tin xảy ra trận lũ quét và sạt lở đất tại xã Mường Pồn, huyện Điện Biên làm 9 người thiệt mạng, mất tích và bị thương, 120 nhà ở bị cuốn trôi, đổ sập cùng nhiều tài sản của người dân bị nước lũ cuốn trôi, sáng nay (26/7), Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh đã đến thăm, hỗ trợ kinh phí, hiện vật cho Ban tiếp nhận cứu trợ khắc phục khó khăn do thiên tai tại xã Mường Pồn.
ĐBP - Sáng 26/7, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Điện Biên và Ban Vận động cứu trợ huyện Điện Biên đã tổ chức tiếp nhận tiền, hàng hóa, nhu yếu phẩm từ các tổ chức, cá nhân ủng hộ, hỗ trợ người dân khắc phục hậu quả lũ quét tại xã Mường Pồn.
ĐBP - Hai ngày nay, cùng với nhân dân cả nước, người dân Điện Biên hướng về Thủ đô Hà Nội, bày tỏ niềm tiếc thương vô hạn trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - nhà lãnh đạo trọn đời vì nước, vì dân. Theo dõi lễ tang qua truyền hình trực tiếp, người dân từ thành phố đến địa bàn vùng cao, biên giới đều bùi ngùi xúc động, bày tỏ lòng thành kính, dành tình cảm sâu sắc với Tổng Bí thư, người chiến sĩ cộng sản kiên trung, hết lòng vì dân, vì nước.
ĐBP - Mảnh đất Điện Biên có hàng nghìn liệt sĩ đang an nghỉ. Hàng năm, thân nhân của các anh từ khắp mọi miền đất nước lại vượt đường xa lên thăm viếng, thắp hương. Ghi nhớ và biết ơn các anh hùng, liệt sĩ đã anh dũng chiến đấu và hy sinh vì dân tộc; tri ân, sẻ chia mất mát với các gia đình đã hiến dâng người thân cho Tổ quốc; tỉnh ta đã và đang tiếp đón và hỗ trợ thân nhân liệt sĩ một cách chu đáo, trọn vẹn nghĩa tình.